คลัสเตอร์ 4-2 ทะลุรอบชิงชนะเลิศมากที่สุด คลัสเตอร์อีสาน จบเส้นทางแค่รอบตัดเชือก

ศึกมวยไทยรากหญ้าสู่สากล ยังเป็นรายการมวยที่ยากต่อการคาดเดาผลการแข่งขัน หลังจากนักชกตัวเต็ง ทยอยตกรอบอย่างพลิกล็อกผิดคาดหลายคน ล่าสุดนักชกจาก 4 คลัสเตอร์ภาคอีสาน รวม 20 จังหวัด ซึ่งส่งดาวรุ่งฝีมือดีเข้าร่วมการแข่งขัน ต่างก็ไปไม่ถึงดวงดาว จบเส้นทางสร้างชื่อแค่รอบรองชนะเลิศเท่านั้น

 

ศึกมวยไทยรากหญ้าสู่สากล จะทำการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ 2 วัน ในวันพุธที่ 28 และพฤหัสบดีที่ 29 ธ.ค. 2565 ณ เวทีมวย ลานด้านหน้า อินดอร์ สเตเดี้ยม หัวหมาก การกีฬาแห่งประเทศไทย คลัสเตอร์ที่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศมากที่สุดคือ คลัสเตอร์ 4-2 ประกอบด้วย จังหวัดสตูล, พัทลุง, ตรัง และนครศรีธรรมราช จำนวน 3 คน คือ รุ่น 112 ปอนด์ ซุปเปอร์แบงค์ ศ.อภิเดช (ตรัง), รุ่น 118 ปอนด์ จรัสชัย ป.ปัญญวัฒน์ (ตรัง) และรุ่น 118 ปอนด์ หญิง กาญจนศิริ ป.นิพนพันธ์ (พัทลุง) 

 

ที่น่าสนใจและแปลกประหลาดใจอย่างมากก็คือ คลัสเตอร์ภาคอีสาน จำนวน 4 คลัสเตอร์ รวม 20 จังหวัด ซึ่งจัดหนักจัดเต็ม ส่งนักมวยดาวรุ่งฝีมือดีเข้าร่วมการแข่งขัน แต่ไม่สามารถผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศได้เลยแม้แต่คนเดียว นั่นเป็นเพราะว่า นักมวยทุกคนทุกคู่ ในศึกมวยไทยรากหญ้าสู่สากล ชกกันอย่างเต็มที่ จนมีการพลิกล็อกเกิดขึ้น สำหรับนักมวยทั้ง 12 คน จาก 6 พิกัดรุ่น ที่จะชกชิงชนะเลิศ แบ่งตามคลัสเตอร์ได้ดังนี้

 

คลัสเตอร์ 1-1 (ตราด, จันทบุรี, ระยอง, สระแก้ว) 1 คน ร้อยเหลี่ยมเพชร ส.ธนโชติ (ระยอง) รุ่น 118 ปอนด์

คลัสเตอร์ 1-2 (ชลบุรี, ฉะเชิงเทรา, นครนายก, ปราจีนบุรี) อีก 1 คน จอมพล ศิษย์ทัพยา (ชลบุรี) รุ่น 135 ปอนด์

คลัสเตอร์ 1-3 (กรุงเทพฯ, นนทบุรี, ปทุมธานี, สมุทรปราการ, สมุทรสงคราม, สมุทรสาคร ) 2 คน เจริญทอง ศูนย์เยาวชนคลองเตย (กรุงเทพฯ) รุ่น 112 ปอนด์, การะเกด พ.เมืองเพชร (สมุทรสาคร) รุ่น 118 ปอนด์ หญิง

 

คลัสเตอร์ 2-1 (ประจวบคีรีขันธ์, เพชรบุรี, ราชบุรี, กาญจนบุรี) ไม่มี 

คลัสเตอร์ 2-2 (ชัยนาท, สิงห์บุรี, นครสวรรค์, อุทัยธานี) ไม่มี 

คลัสเตอร์ 2-3 (สุพรรณบุรี, อ่างทอง, นครปฐม, สระบุรี, ลพบุรี, พระนครศรีอยุธยา) 1 คน เป็นต่อ ลูกบ้านเหนือ (อ่างทอง) รุ่น 126 ปอนด์

 

คลัสเตอร์ 3-1 (ชัยภูมิ, นครราชสีมา, ขอนแก่น, บุรีรัมย์) ไม่มี 

คลัสเตอร์ 3-2 (สุรินทร์, ศรีสะเกษ, อุบลราชธานี, อำนาจเจริญ) ไม่มี

คลัสเตอร์ 3-3 (มหาสารคาม, ร้อยเอ็ด, ยโสธร, กาฬสินธุ์) ไม่มี

คลัสเตอร์ 3-4 (เลย, หนองบัวลำภู, หนองคาย, อุดรธานี, สกลนคร, บีงกาฬ, นครพนม, มุกดาหาร) ไม่มี

 

คลัสเตอร์ 4-1 (สงขลา, ยะลา, ปัตตานี, นราธิวาส) 2 คน พญาครุฑ เสือจันถกมวยไทย (สงขลา) รุ่น 115 ปอนด์, ปานเพชร วันชัยยิม (สงขลา) รุ่น 126 ปอนด์

คลัสเตอร์ 4-2 (สตูล, พัทลุง, ตรัง, นครศรีธรรมราช) 3 คน ซุปเปอร์แบงค์ ศ.อภิเดช (ตรัง) รุ่น 112 ปอนด์, จรัสชัย ป.ปัญญวัฒน์ (ตรัง) รุ่น 118 ปอนด์, กาญจนศิริ ป.นิพนพันธ์ (พัทลุง) รุ่น 118 ปอนด์ หญิง

คลัสเตอร์ 4-3 (กระบี่, ภูเก็ต, พังงา, ชุมพร, ระนอง, สุราษฎร์ธานี) ไม่มี

 

คลัสเตอร์ 5-1 (ลำปาง, ลำพูน, เชียงใหม่, แม่ฮ่องสอน) ไม่มี

คลัสเตอร์ 5-2 (เชียงราย, พะเยา, น่าน, แพร่) ไม่มี

คลัสเตอร์ 5-3 (ตาก, สุโขทัย, กำแพงเพชร, อุตรดิตถ์, พิษณุโลก, พิจิตร, เพชรบูรณ์) 2 คน ลำน้ำเข็ก ผดุงชัยมวยไทยยิม (สุโขทัย) รุ่น 115 ปอนด์, เก้าแต้ม เพชรพลบดี (เพชรบูรณ์) รุ่น 135 ปอนด์